Data dangosyddion Mynegai Amddifadedd Lluosog Cymru (MALlC) 2019 fesul Ardal Gynnyrch Ehangach Haen Is (AGEHI) ac awdurdod lleol: maes tai
Crynodeb o newidynnau a gwerthoedd a ddewiswyd
| Newidyn | Gwelededd | Gwerthoedd a ddewiswyd | Gweithred |
|---|---|---|---|
| Disgrifiad o’r data | Wedi'i ddangos yn y tabl | Canran | Ni ellir newid y gwerth |
| Cod ardal | Wedi'i ddangos yn y tabl | Pob un o'r 1932 gwerth | Newid gwerthoedd |
| Enw ardal | Wedi'i ddangos yn y tabl | Pob un o'r 1932 gwerth | Newid gwerthoedd |
| Dangosydd | Wedi'i ddangos yn y tabl | Pob un o'r 4 gwerth | Newid gwerthoedd |
| Gwerthoedd data | Disgrifiad o’r data | Cod ardal | Enw ardal | Dangosydd |
|---|---|---|---|---|
| 3.2 | Canran | W01000001 | Aberffraw a Rhosneigr 1 | Pobl sy'n byw mewn cartrefi gorlawn (%) |
| 26.8 | Canran | W01000001 | Aberffraw a Rhosneigr 1 | Y tebygolrwydd o dai o ansawdd gwael (%) |
| 24.9 | Canran | W01000001 | Aberffraw a Rhosneigr 1 | Y tebygolrwydd o dai sy'n cynnwys peryglon difrifol (%) |
| 3.2 | Canran | W01000001 | Aberffraw a Rhosneigr 1 | Y tebygolrwydd o dai sydd mewn cyflwr gwael (%) |
| 5.2 | Canran | W01000002 | Aberffraw a Rhosneigr 2 | Pobl sy'n byw mewn cartrefi gorlawn (%) |
| 33.1 | Canran | W01000002 | Aberffraw a Rhosneigr 2 | Y tebygolrwydd o dai o ansawdd gwael (%) |
| 30.7 | Canran | W01000002 | Aberffraw a Rhosneigr 2 | Y tebygolrwydd o dai sy'n cynnwys peryglon difrifol (%) |
| 4.0 | Canran | W01000002 | Aberffraw a Rhosneigr 2 | Y tebygolrwydd o dai sydd mewn cyflwr gwael (%) |
| 6.6 | Canran | W01000003 | Porth Amlwch | Pobl sy'n byw mewn cartrefi gorlawn (%) |
| 15.2 | Canran | W01000003 | Porth Amlwch | Y tebygolrwydd o dai o ansawdd gwael (%) |
| 13.6 | Canran | W01000003 | Porth Amlwch | Y tebygolrwydd o dai sy'n cynnwys peryglon difrifol (%) |
| 3.4 | Canran | W01000003 | Porth Amlwch | Y tebygolrwydd o dai sydd mewn cyflwr gwael (%) |
| 3.4 | Canran | W01000004 | Amlwch Wledig | Pobl sy'n byw mewn cartrefi gorlawn (%) |
| 18.2 | Canran | W01000004 | Amlwch Wledig | Y tebygolrwydd o dai o ansawdd gwael (%) |
| 17.2 | Canran | W01000004 | Amlwch Wledig | Y tebygolrwydd o dai sy'n cynnwys peryglon difrifol (%) |
| 2.5 | Canran | W01000004 | Amlwch Wledig | Y tebygolrwydd o dai sydd mewn cyflwr gwael (%) |
| 5.0 | Canran | W01000005 | Biwmares | Pobl sy'n byw mewn cartrefi gorlawn (%) |
| 20.0 | Canran | W01000005 | Biwmares | Y tebygolrwydd o dai o ansawdd gwael (%) |
| 18.5 | Canran | W01000005 | Biwmares | Y tebygolrwydd o dai sy'n cynnwys peryglon difrifol (%) |
| 4.1 | Canran | W01000005 | Biwmares | Y tebygolrwydd o dai sydd mewn cyflwr gwael (%) |
| 5.0 | Canran | W01000006 | Botffordd | Pobl sy'n byw mewn cartrefi gorlawn (%) |
| 25.9 | Canran | W01000006 | Botffordd | Y tebygolrwydd o dai o ansawdd gwael (%) |
| 24.1 | Canran | W01000006 | Botffordd | Y tebygolrwydd o dai sy'n cynnwys peryglon difrifol (%) |
| 3.7 | Canran | W01000006 | Botffordd | Y tebygolrwydd o dai sydd mewn cyflwr gwael (%) |
| 5.7 | Canran | W01000007 | Bodorgan | Pobl sy'n byw mewn cartrefi gorlawn (%) |
Disgwylir y diweddariad nesaf:Ni ddisgwylir i'r set ddata hon gael ei diweddaru, na'i disodli yn y dyfodol
Diweddariadau
- 19eg Ionawr 2026
- Set ddata a gyhoeddwyd gyntaf.
Prif wybodaeth
- Dynodiad
- Ystadegau swyddogol achrededig
- Darparwr data
- Y Swyddfa Ystadegau Gwladol (y SYG)
- Ffynhonnell y data
- Cyfrifiad 2011
Trosolwg
- Crynodeb o’r set ddata a newidynnau
Nodyn: nid y datganiad diweddaraf yn y gyfres: am y data diweddaraf ewch i Mynegai Amddifadedd Lluosog Cymru (MALlC) 2025 adroddiad canlyniadau.
Roedd y rhifyn 2019 wedi raddio pob un o’r 1,909 Ardaloedd Cynnyrch Ehangach Haen Is (LSOAs a ddiffinnir ar ôl Cyfrifiad 2011) o’r mwyaf (gradd 1) i’r lleiaf (gradd 1,909) difreintiedig. Mae'n cyfuno 47 o ddangosyddion wedi'u grwpio o dan 8 maes sydd â'r pwysau canlynol yn y mynegai cyffredinol: Incwm (22%), Cyflogaeth (22%), Iechyd (15%), Addysg (14%), Mynediad at Wasanaethau (10%), Tai (7%), Diogelwch Cymunedol (5%), a'r Amgylchedd Ffisegol (5%).
Mae'r data sydd yma ar gyfer dangosyddion sylfaenol sy'n bwydo i mewn i fynegai amddifadedd lluosog Cymru 2019.
Mae'r tabl hwn yn cynnwys data ar gyfer y 2 dangosydd sy'n ffurfio'r maes tai. Mae'r dangosydd Gorlenwi wedi'i dalgrynnu i un lle degol tra bod y dangosydd BRE wedi'i dalgrynnu i ddau le degol.
Mae amcangyfrifon dangosyddion awdurdodau lleol wedi'u cynhyrchu lle mae'r data gwreiddiol yn caniatáu i’w hagregu i ddaearyddiaethau uwchben lefel ACEHI. Lle nad yw hyn yn bosibl ar gyfer dangosydd penodol, bydd cofnodion data awdurdod lleol yn dangos [x] yn y golofn Data.
- Cyfrifo neu gasglu data
Yn gysyniadol, diben y maes tai yw nodi tai annigonol, o ran cyflwr ffisegol, amodau byw ac argaeledd. Yma, mae amodau byw yn golygu addasrwydd y tai ar gyfer y sawl sy'n byw ynddynt, er enghraifft o ran iechyd a diogelwch, ac addasiadau angenrheidiol. Mae gan y maes bwysoliad cymharol o 7% yn y mynegai cyffredinol. Mae'r ffigur hwn wedi cynyddu o 5% ym mynegai 2014, o ganlyniad i ychwanegu dangosydd wedi'i fodelu newydd ar y tebygolrwydd o dai o ansawdd gwael.
Mae'r maes tai yn cynnwys dau ddangosydd â phwysoliad cyfartal:
- Mae dangosydd ar gartrefi gorlawn yn mesur canran y bobl sy'n byw mewn cartrefi gorlawn (mesur ystafelloedd gwely yn seiliedig ar Gyfrifiad 2011)
- Dangosydd wedi'i fodelu newydd ar dai o ansawdd gwael. Mae'n mesur y tebygolrwydd y bydd tai mewn cyflwr gwael neu'n cynnwys peryglon difrifol (er enghraifft, y risg o gwympo neu dai oer), ac fe'i cyfrifwyd gan ddefnyddio cymysgedd o ffynonellau data arolygon a ffynonellau data gweinyddol gan y Sefydliad Ymchwil Adeiladu (BRE).
Ar gyfer y ddau ddangosydd, cafodd pob ACEHI ei rhoi mewn trefn restrol, gyda'r ACEHI fwyaf difreintiedig yn safle 1 a'r ACEHI leiaf difreintiedig yn safle 1,909. Cafodd y safleoedd hyn eu pennu i wasgariad normal (gyda safleoedd isel yn cael gwerth wedi'i normaleiddio isel) cyn cael eu cyfuno â phwysoliad cyfartal. Fel gyda phob maes, cafodd safleoedd terfynol y meysydd eu trawsffurfio'n esbonyddol i roi sgoriau meysydd i'w defnyddio wrth gyfrifo mynegai cyffredinol MALlC 2019.
- Ansawdd ystadegol
Mae data MALlC 2019 wedi'u cynhyrchu gan ystadegwyr proffesiynol gan ddefnyddio'r data diweddaraf, dulliau dadansoddol trylwyr, a dilysu annibynnol ar bob cam. Mae MALlC 2019 yn adeiladu ar fersiynau blaenorol i sicrhau cywirdeb a dibynadwyedd, gan gyfuno 47 o ddangosyddion o ffynonellau amrywiol (mae rhai, ond nid pob un ohonynt, yn seiliedig ar ffynonellau ystadegau swyddogol) i leihau rhagfarn a chryfhau cadernid. Roedd sicrhau ansawdd yn cynnwys gwiriadau lluosog, atgynhyrchu canlyniadau, ac adolygiad arbenigol gydag arbenigwyr maes ac awdurdodau lleol.
Cyhoeddwyd gan
- Sefydliad
- Llywodraeth Cymru
- E-bost cysylltu
- ystadegau.cynhwysiant@llyw.cymru